สรุปรางวัล Academy Awards ประจำปี 2021
เวียนมาอีกครั้งสำหรับงานประกาศรางวัล Academy Awards หรือที่พวกเรารู้จักกันดีในชื่อรางวัลออสการ์ ประจำปี 2021 ที่แม้ว่าในปีที่ผ่านมา วงการภาพยนตร์จะต้องเผชิญหน้ากับความท้าทายครั้งใหญ่ จากการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ทำให้หลายคนอาจจะไม่มีโอกาสได้เข้าไปชมภาพยนตร์ในโรง แต่ภาพยนตร์ชั้นเยี่ยมก็ไม่ได้สูญหายไปไหน มาดูกันว่าในปีนี้มีภาพยนตร์เรื่องไหนได้รางวัลบ้าง
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
The Father
Judas and the Black Messiah
Mank
Minari
Nomadland (ผู้ชนะ)
Promising Young Woman
Sound of Metal
The Trial of the Chicago 7
ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Chloé Zhao จาก Nomadland (ผู้ชนะ)
Thomas Vinterberg จาก Another Round
David Fincher จาก Mank
Lee Isaac Chung จาก Minari
Emerald Fennell จาก Promising Young Woman
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
Riz Ahmed จาก Sound of Metal
Chadwick Boseman จาก Ma Rainey's Black Bottom
Anthony Hopkins จาก The Father (ผู้ชนะ)
Gary Oldman จาก Mank
Steven Yeun จาก Minari (กำหนดฉาย 1 เมษายนนี้)
นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
Viola Davis จาก Ma Rainey's Black Bottom
Andra Day จาก The United States vs. Billie Holiday
Vanessa Kirby จาก Pieces of a Woman
Frances McDormand จาก Nomadland (ผู้ชนะ)
Carey Mulligan จาก Promising Young Woman
บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
The Father โดย Christopher Hampton, Florian Zeller (ผู้ชนะ)
Borat Subsequent Moviefilm โดย Peter Baynham, Sacha Baron Cohen, Jena Friedman, Anthony Hines, Lee Kern, Dan Mazer, Nina Pedrad, Erica Rivinoja, Dan Swimer
Nomadland โดย Chloé Zhao
One Night in Miami โดย Kemp Powers
The White Tiger โดย Ramin Bahrani
บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Promising Young Woman โดย Lee Isaac Chung (ผู้ชนะ)
Judas and the Black Messiah โดย Will Berson, Shaka King, Keith Lucas, Kenneth Lucas
Minari โดย Lee Isaac Chung
Sound of Metal โดย Abraham Marder, Darius Marder, Derek Cianfrance
The Trial of the Chicago 7 โดย Aaron Sorkin
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
Daniel Kaluuya จาก Judas and the Black Messiah (ผู้ชนะ)
Sacha Baron Cohen จากThe Trial of the Chicago 7
Leslie Odom Jr. จาก One Night in Miami
Paul Raci จาก Sound of Metal
Lakeith Stanfield จาก Judas and the Black Messiah
นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
Yuh-Jung Youn จาก Minari ( ผู้ชนะ)
Maria Bakalova จาก Borat Subsequent Moviefilm
Glenn Glose จาก Hillbilly Elegy
Olivia Colman จาก The Father
Amanda Seyfried จาก Mank
เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
"Fight for You" จาก Judas and the Black Messiah (ผู้ชนะ)
"Hear My Voice," จากThe Trial of the Chicago 7
"Husavik," จาก Eurovision Song Contest: The Story of the Fire Saga
"Io Si (Seen)," จาก The Life Ahead
"Speak Now," จาก One Night in Miami
ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Soul (ผู้ชนะ)
Onward
Over the Moon
A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon
Wolfwalkers
ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Soul (ผู้ชนะ)
Da 5 Bloods
Mank
Minari
News of the World
ภาพยนตร์นานาชาติยอดเยี่ยม
Another Round (ผู้ชนะ)
Better Days
Collective
The Man Who Sold His Skin
Quo Vadis, Aida
ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Mank (ผู้ชนะ)
Judas and the Black Messiah
News of the World
Nomadland
The Trial of the Chicago 7
ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Ma Rainey's Black Bottom (ผู้ชนะ)
Emma
Mank
Mulan
Pinocchio
เสียงประกอบยอดเยี่ยม
Sound of Metal (ผู้ชนะ)
Greyhound
Mank
News of the World
Soul
แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม
Ma Rainey's Black Bottom (ผู้ชนะ)
Emma
Hillbilly Elegy
Mank
Pinocchio
ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม
Two Distant Strangers (ผู้ชนะ)
Feeling Through
The Letter Room
The Present
White Eye
ภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม
If Anything Happens I Love You (ผู้ชนะ)
Burrow
Genius Loci
Opera
Yes People
เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
Tenet (ผู้ชนะ)
Love and Monsters
The Midnight Sky
Mulan
The One and Only Ivan
ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Sound of Metal (ผู้ชนะ)
The Father
Nomadland
Promising Young Woman
The Trial of the Chicago 7
ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
Mank (ผู้ชนะ)
The Father
Ma Rainey's Black Bottom
News of the World
Tenet
สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
Colette (ผู้ชนะ)
A Concerto is a Conversation
Do Not Split
Hunger Ward
A Love Song for Latasha
ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
My Octopus Teacher (ผู้ชนะ)
Collective
Crip Camp
The Mole Agent
Time
Source: Oscar.org