เปิดโผผู้ชนะรางวัล Critics’ Choice Awards 2016 ใบเบิกทางสู่การคว้าออสการ์

เปิดโผผู้ชนะรางวัล Critics’ Choice Awards 2016
ใบเบิกทางสู่การคว้าออสการ์

 

ที่มา The Wrap

 

 

อีกหนึ่งเวทีประกาศรางวัลของคนวงการบันเทิง ทั้งวงการโทรทัศน์ และวงการภาพยนตร์กับเวทีรางวัล Critics’ Choice Awards 2016 ซึ่งปีนี้จัดเป็นครั้งที่ 21 แล้ว และตอนนี้ก็ประกาศรายชื่อผู้ชนะออกมาเรียบร้อยแล้วด้วย ผลปรากฏว่า Mad Max: Fury Road หนังแอคชั่นเลือดร้อนคว้ารางวัลไปถึง 9 สาขาด้วยกัน จากทั้งหมด 28 สาขา ตามมาด้วย Spotlight 3 รางวัล และ The Big Short 3 รางวัล ซึ่งเวทีนี้ถือเป็นอีกหนึ่งเวทีสำคัญที่คล้ายกับเป็น “ใบเบิกทาง” สู่การคว้าออสการ์ รางวัลสูงสุดของคนภาพยนตร์ด้วย แต่...ก็ไม่แน่ว่าผู้ที่ชนะเวทีนี้อาจไม่ใช่ผู้ชนะของเวทีออสการ์ก็ได้

สำหรับรางวัล Critics’ Choice Awards นี้เป็นเวทีรางวัลที่จัดขึ้นโดยสมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ซึ่งประกอบไปด้วยนักวิจารณ์จากทางสายโทรทัศน์ วิทยุ และออนไลน์ ซึ่งจัดมาตั้งแต่ปี 1995 โดยถือเป็นสมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ที่ใหญ่ที่สุดในสหรัฐอเมริกาและแคนาดา ซึ่งปีนี้เป็นปีแรกที่จัดควบประกาศรางวัลทั้งสายโทรทัศน์และภาพยนตร์พร้อมๆกันด้วย

และนี่คือรายชื่อผู้ชนะ Critics’ Choice Awards 2016 !

 

 

BEST PICTURE

Spotlight*WINNER
The Big Short
Bridge of Spies
Brooklyn
Carol
Mad Max: Fury Road
The Martian
The Revenant
Room
Sicario
Star Wars: The Force Awakens

 

 

BEST ACTOR

Leonardo DiCaprio – The Revenant*WINNER
Bryan Cranston – Trumbo
Matt Damon – The Martian
Johnny Depp – Black Mass
Michael Fassbender – Steve Jobs
Eddie Redmayne – The Danish Girl

 

 

BEST ACTRESS

Brie Larson – Room*WINNER
Cate Blanchett – Carol
Jennifer Lawrence – Joy
Charlotte Rampling – 45 Years
Saoirse Ronan – Brooklyn
Charlize Theron – Mad Max: Fury Road

 

 

BEST SUPPORTING ACTOR

Sylvester Stallone – Creed *WINNER
Paul Dano – Love & Mercy
Tom Hardy – The Revenant
Mark Ruffalo – Spotlight
Mark Rylance – Bridge of Spies
Michael Shannon – 99 Homes

 

 

BEST SUPPORTING ACTRESS

Alicia Vikander – The Danish Girl *WINNER
Jennifer Jason Leigh – The Hateful Eight
Rooney Mara – Carol
Rachel McAdams – Spotlight
Helen Mirren – Trumbo
Kate Winslet – Steve Jobs

 

 

BEST YOUNG ACTOR/ACTRESS

Jacob Tremblay – Room *WINNER
Abraham Attah – Beasts of No Nation
RJ Cyler – Me and Earl and the Dying Girl
Shameik Moore – Dope
Milo Parker – Mr. Holmes

 

 

BEST ACTING ENSEMBLE

Spotlight *WINNER
The Big Short
The Hateful Eight
Straight Outta Compton
Trumbo

 

 

BEST DIRECTOR

George Miller – Mad Max: Fury Road *WINNER
Todd Haynes – Carol
Alejandro González Iñárritu – The Revenant
Tom McCarthy – Spotlight
Ridley Scott – The Martian
Steven Spielberg – Bridge of Spies

 

 

BEST ORIGINAL SCREENPLAY

Josh Singer and Tom McCarthy – Spotlight *WINNER
Matt Charman and Ethan Coen & Joel Coen – Bridge of Spies
Alex Garland – Ex Machina
Quentin Tarantino – The Hateful Eight
Pete Docter, Meg LeFauve, Josh Cooley – Inside Out

 

 

BEST ADAPTED SCREENPLAY

Charles Randolph and Adam McKay – The Big Short *WINNER
Nick Hornby – Brooklyn
Drew Goddard – The Martian
Emma Donoghue – Room
Aaron Sorkin – Steve Jobs

 

 

BEST CINEMATOGRAPHY

The Revenant – Emmanuel Lubezki *WINNER 
Carol – Ed Lachman
The Hateful Eight – Robert Richardson
Mad Max: Fury Road – John Seale
The Martian – Dariusz Wolski
Sicario – Roger Deakins

 

 

BEST PRODUCTION DESIGN

Mad Max: Fury Road – Colin Gibson *WINNER
Bridge of Spies – Adam Stockhausen, Rena DeAngelo
Brooklyn – François Séguin, Jennifer Oman and Louise Tremblay
Carol – Judy Becker, Heather Loeffler
The Danish Girl – Eve Stewart, Michael Standish
The Martian – Arthur Max, Celia Bobak

 

 

BEST EDITING

Mad Max: Fury Road – Margaret Sixel *WINNER
The Big Short – Hank Corwin
The Martian – Pietro Scalia
The Revenant – Stephen Mirrione
Spotlight – Tom McArdle

 

 

BEST COSTUME DESIGN

Mad Max: Fury Road – Jenny Beavan *WINNER 
Brooklyn – Odile Dicks-Mireaux
Carol – Sandy Powell
Cinderella – Sandy Powell
The Danish Girl – Paco Delgado

 

 

BEST HAIR & MAKEUP

Mad Max: Fury Road *WINNER
Black Mass
Carol
The Danish Girl
The Hateful Eight
The Revenant

 

 

BEST VISUAL EFFECTS

Mad Max: Fury Road *WINNER
Ex Machina
Jurassic World
The Martian
The Revenant
The Walk

 

 

BEST ANIMATED FEATURE

Inside Out * WINNER 
Anomalisa
The Good Dinosaur
The Peanuts Movie
Shaun the Sheep Movie

 

 

BEST ACTION MOVIE

Mad Max: Fury Road *WINNER
Furious 7
Jurassic World
Mission Impossible: Rogue Nation
Sicario

 

 

BEST ACTOR IN AN ACTION MOVIE

Tom Hardy – Mad Max: Fury Road * WINNER
Daniel Craig – Spectre
Tom Cruise – Mission Impossible: Rogue Nation
Chris Pratt – Jurassic World
Paul Rudd – Ant-Man

 

 

BEST ACTRESS IN AN ACTION MOVIE

Charlize Theron – Mad Max: Fury Road *WINNER
Emily Blunt – Sicario
Rebecca Ferguson – Mission Impossible: Rogue Nation
Bryce Dallas Howard – Jurassic World
Jennifer Lawrence – The Hunger Games: Mockingjay – Part 2

 

 

BEST COMEDY

The Big Short *WINNER
Inside Out
Joy
Sisters
Spy
Trainwreck

 

 

BEST ACTOR IN A COMEDY

Christian Bale – The Big Short *WINNER
Steve Carell – The Big Short
Robert De Niro – The Intern
Bill Hader – Trainwreck
Jason Statham – Spy

 

 

BEST ACTRESS IN A COMEDY

Amy Schumer – Trainwreck *WINNER
Tina Fey – Sisters
Jennifer Lawrence – Joy
Melissa McCarthy – Spy
Lily Tomlin – Grandma

 

 

BEST SCI-FI/HORROR MOVIE

Ex Machina *WINNER
It Follows
Jurassic World
Mad Max: Fury Road
The Martian

 

 

BEST FOREIGN LANGUAGE FILM

Son of Saul *WINNER
The Assassin
Goodnight Mommy
Mustang
The Second Mother

 

 

BEST DOCUMENTARY FEATURE

Amy *WINNER
Cartel Land
Going Clear: Scientology and the Prison of Belief
He Named Me Malala
The Look of Silence
Where to Invade Next

 

 

BEST SONG

Furious 7 – See You Again *WINNER
Fifty Shades of Grey – Love Me Like You Do
The Hunting Ground – Til It Happens To You
Love & Mercy – One Kind of Love
Spectre – Writing’s on the Wall
Youth – Simple Song #3

 

 

BEST SCORE

The Hateful Eight – Ennio Morricone *WINNER
Carol – Carter Burwell
The Revenant – Ryuichi Sakamoto and Alva Noto
Sicario – Johann Johannsson
Spotlight – Howard Shore

Social Fanpage

Tweet Reviews

Instagram