HIGHLIGHT CONTENT

เก็บกันไปกี่เรื่อง!! สรุป SHORTLISTS ผู้เข้ารอบ Oscar ครั้งที่ 94 ก่อนเสนอชื่อเข้าชิง

  • 1,311
  • 22 ธ.ค. 2021

        กลับมาอีกครั้งสำหรับงานประกาศรางวัลที่โด่งดังที่สุดในโลก และมีแฟนหนังจับตามองที่สุด กับงานประกาศรางวัล Academy Awards หรือที่เราเรียกกันติดปากว่า ออสการ์ โดยในปีนี้ได้ดำเนินมาเป็นครั้งที่ 94 แล้ว  แต่ตอนนี้พวกเขาได้ปล่อยรายชื่อของภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัลนี้ฉบับสั้นออกมาแล้ว จำนวน 10 สาขารางวัลด้วยกัน ขอบอกเลยว่าหนังตัวท็อปในปีที่ผ่านมาเข้าชิงเพียบ จะมีภาพยนตร์เรื่องไหน และได้สาขาอะไรบ้างไปดูกัน

 

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม จาก 138 เรื่องที่ถูกเสนอชื่อ นี่คือ 15 เรื่องที่ได้เข้ารอบ

“Ascension”

“Attica”

“Billie Eilish: The World’s a Little Blurry”

“Faya Dayi”

“The First Wave”

“Flee”

“In the Same Breath”

“Julia”

“President”

“Procession”

“The Rescue”

“Simple as Water”

“Summer of Soul (…Or, When the Revolution Could Not Be Televised)”

“The Velvet Underground”

“Writing with Fire”

 

สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม จาก 82 เรื่องที่ถูกเสนอชื่อ นี่คือ 15 เรื่องที่ได้เข้ารอบ

“Águilas”

“Audible”

“A Broken House”

“Camp Confidential: America’s Secret Nazis”

“Coded: The Hidden Love of J. C. Leyendecker”

“Day of Rage”

“The Facility”

“Lead Me Home”

“Lynching Postcards: “Token of a Great Day””

“The Queen of Basketball”

“Sophie & the Baron”

“Takeover”

“Terror Contagion”

“Three Songs for Benazir”

“When We Were Bullies”

 

สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม จาก 92 ประเทศที่ได้ส่งรายชื่อเข้ามา นี่คือ 15 เรื่องที่เข้ารอบ

Austria, “Great Freedom”

Belgium, “Playground”

Bhutan, “Lunana: A Yak in the Classroom”

Denmark, “Flee”

Finland, “Compartment No. 6”

Germany, “I’m Your Man”

Iceland, “Lamb”

Iran, “A Hero”

Italy, “The Hand of God”

Japan, “Drive My Car”

Kosovo, “Hive”

Mexico, “Prayers for the Stolen”

Norway, “The Worst Person in the World”

Panama, “Plaza Catedral”

Spain, “The Good Boss”

 

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม นี่คือ 10 เรื่องที่ได้เข้ารอบ

“Coming 2 America”

“Cruella”

“Cyrano”

“Dune”

“The Eyes of Tammy Faye”

“House of Gucci”

“Nightmare Alley”

“No Time to Die”

“The Suicide Squad”

“West Side Story”

 

สาขาดนตรีภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม จากดนตรีประกอบกว่า 136 เพลง นี่คือ 15 เรื่องที่เข้ารอบ

“Being the Ricardos”

“Candyman”

“Don’t Look Up”

“Dune”

“Encanto”

“The French Dispatch of the Liberty, Kansas Evening Sun”

“The Green Knight”

“The Harder They Fall”

“King Richard”

“The Last Duel”

“No Time to Die”

“Parallel Mothers”

“The Power of the Dog”

“Spencer”

“The Tragedy of Macbeth”

 

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม จาก 136 เพลง นี่คือ 15 เพลงที่เข้ารอบ

“So May We Start?” จาก “Annette”

“Down To Joy” จาก “Belfast”

“Right Where I Belong” จาก “Brian Wilson: Long Promised Road”

“Automatic Woman” จาก “Bruised”

“Dream Girl” จาก “Cinderella”

“Beyond The Shore” จาก “CODA”

“The Anonymous Ones” จาก “Dear Evan Hansen”

“Just Look Up” จาก “Don’t Look Up”

“Dos Oruguitas” จาก “Encanto”

“Somehow You Do” จาก “Four Good Days”

“Guns Go Bang” จาก “The Harder They Fall”

“Be Alive” จาก “King Richard”

“No Time To Die” จาก “No Time to Die”

“Here I Am (Singing My Way Home)” จาก “Respect”

“Your Song Saved My Life” จาก “Sing 2”

 

สาขาแอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม จาก 82 เรื่อง นี่คือ 15 เรื่องที่เข้ารอบ

“Affairs of the Art”

“Angakusajaujuq: The Shaman’s Apprentice”

“Bad Seeds”

“Bestia”

“Boxballet”

“Flowing Home”

“Mum Is Pouring Rain”

“The Musician”

“Namoo”

“Only a Child”

“Robin Robin”

“Souvenir Souvenir”

“Step into the River”

“Us Again”

“The Windshield Wiper”

 

สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม จาก 145 เรื่อง นี่คือ 15 เรื่องที่เข้ารอบ

“Ala Kachuu - Take and Run”

“Censor of Dreams”

“The Criminals”

“Distances”

“The Dress”

“Frimas”

“Les Grandes Claques”

“The Long Goodbye”

“On My Mind”

“Please Hold”

“Stenofonen”

“Tala’vision”

“Under the Heavens”

“When the Sun Sets”

“You’re Dead Helen”

 

สาขาเสียงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม นี่คือ 10 เรื่องที่เข้ารอบ

“Belfast”

“Dune”

“Last Night in Soho”

“The Matrix Resurrections”

“No Time to Die”

“The Power of the Dog”

“A Quiet Place Part II”

“Spider-Man: No Way Home”

“tick, tick...BOOM!”

“West Side Story”

 

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม นี่คือ 10 เรื่องที่เข้ารอบ

“Black Widow”

“Dune”

“Eternals”

“Free Guy”

“Ghostbusters: Afterlife”

“Godzilla vs. Kong”

“The Matrix Resurrections”

“No Time to Die”

“Shang-Chi and the Legend of the Ten Rings”

“Spider-Man: No Way Home”

 

                จากที่เห็น นี่เป็นเพียงแค่รายชื่อผู้เข้ารอบชิงรางวัลออสการ์เพียงชุดแรกเท่านั้น ยังมีอีกหลายรางวัลที่ยังไม่เปิดเผยว่ามีใครเข้าชิงบ้าง ไม่ว่าจะเป็นบรรดาสาขานักแสดงนำยอดเยี่ยม ทั้งหญิง, ชาย และสมทบ หรือรางวัลใหญ่อย่างภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และในสาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม ภาพยนตร์ซูเปอร์ฮีโร่จากมาร์เวลตบเท้าเข้าชิงกันทุกเรื่องเลยทีเดียว มารอติดตามชมกันดูว่าท้ายที่สุดแล้ว 5 เรื่องของแต่ละสาขาจะเป็นอย่างไร ใครจะได้เข้าชิงรอบสุดท้ายและคว้ารางวัลไปครอง

 

Source: Oscar