สรุปผลรางวัลสุพรรณหงส์ประจำปี 2562

 

----------------------------------------

สุพรรณหงส์ 28 ปรากฏการณ์หนังไทย

THE PHENOMENON OF THAI FILMS

----------------------------------------

 

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

- 9 ศาสตรา : บริษัท เอ็กฟอร์แมทฟิลม์ จำกัด

- The Pool นรก 6 เมตร : บริษัท รีฟ สตูดิโอ จำกัด , บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด

- ขุนพันธ์ 2 : บริษัท เซอร์เรียล สตูดิโอ จำกัด

- นาคี 2 : บริษัท แฟทแคท วีเอฟเอ็กซ์ จำกัด , บริษัท รีฟ สตูดิโอ จำกัด

-โฮมสเตย์ : บริษัท อิ๊กดราซิล กรุ๊ป จำกัด  (ผู้ชนะ)

 

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

- The Pool นรก 6 เมตร : อาภรณ์ มีบางยาง

- ขุนพันธ์ 2 : ศิวกร สุขลังการ , อาภรณ์ มีบางยาง  (ผู้ชนะ)

- นาคี 2 : คิวเอฟเฟค เวิร์คช้อป

- มะลิลา : อาภรณ์ มีบางยาง

- สิงสู่ : พัทธ์ธีรา พุฒิสุรเศร

 

3.ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : ปวเรศ วงศ์อร่าม

- ขุนพันธ์ 2 : นิรชรา วรรณาลัย  (ผู้ชนะ)

- โนราห์ : THEE-SI COUTURE ,ธิติชัย ชนะชัย , ฐานเอก ปีติ ชนะชัย

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : วิสาข์ คงคา

- โฮมสเตย์ : สุธี เหมือนวาจา

 

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : เต้ย จารุวาทีกุล

- The Pool นรก 6 เมตร : ศักดิ์ดา สกุลรักษ์

- ขุนพันธ์ 2 : ธนะ เมฆาอัมพุท , สุดเขตร ล้วนเจริญ

- มะลิลา : พัชร เลิศไกร (ผู้ชนะ)

- โฮมสเตย์ : อรรคเดช แก้วโคตร

 

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

- 9 ศาสตรา : มร.ไรอัน ชอว์ , สุธี แสงเสรีชล   (ผู้ชนะ)

- น้อง พี่ ที่รัก : หัวลำโพงริดดิม

- มะลิลา : ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : โคอิชิ ชิมิสึ

- โฮมสเตย์ : ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์

 

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

- 2215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว : เพลง : แสงสวรรค์ , ศิลปิน : บอร์ดี้สแลม  (ผู้ชนะ)

- 9 ศาสตรา : เพลง : ท้า , ศิลปิน : วงสล็อตแมชชีน

- ไทบ้าน เดอะซีรีส์ 2.1 : เพลง : ระเบิดเวลา , ศิลปิน : ศาล ศานศิลป์

- นาคี 2 : เพลง :สายแนนหัวใจ , ร้องโดย :ก้อง ห้วยไร่คำร้อง-ทำนอง : ก้อง ห้วยไร่ , เรียบเรียง : นะโม โมรา

- โนราห์ : เพลง :โนราห์ ขับร้องโดย : หลวงไก่

 

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

- 9 ศาสตรา :  (ผู้ชนะ)

- App War แอปชนแอป : บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

- ขุนพันธ์ 2 : ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา

- มะลิลา : บริษัท วัน คูล แอนด์ รามอินทรา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

- โฮมสเตย์ : นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

 

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : บริษัท ฟลูเฮ้าส์ โปรดักชั่น จำกัด

- Ten Years Thailand : กมลธร เอกวัฒนกิจ , หรินทร์ แพทรงไทย , ลี ชาตะเมธีกุล, อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล

- มะลิลา : ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต , อนุชา บุญยวรรธนะ , ลี ชาตะเมธีกุล

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล

- โฮมสเตย์ : ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต  (ผู้ชนะ)

 

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : ภาเกล้า จิระอังกูรกุ

- Ten Years Thailand : ศรันย์ ศรีสิงห์ชัย , ภิไธย สมิตสุต , พสิษฐ์ ตันเดชานุรัตน์ ,ฉัตรชัย สุบรรณ

- ขุนพันธ์ 2 : ทิวา เมยไธสง , ศรัณย์ ศรีสิงห์ชัย

- มะลิลา : ชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช  (ผู้ชนะ)

- โฮมสเตย์ : นฤพล โชคคณาพิทักษ์

 

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

- เณรกระโดดกำแพง : บุญส่ง นาคภู่

- มะลิลา : อนุชา บุญยวรรธนะ , วาสุเทพ เกตุเพ็ชร์  (ผู้ชนะ)

- มา ณ ที่นี้ : ปราบดา หยุ่น

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : เป็นเอก รัตนเรือง

- โฮมสเตย์ : ทศพล ทิพย์ทินกร ,จิรัศยา วงษ์สุทิน,อภิโชค จันทรเสน,เอกสิทธิ์ ไทยรัตน์ , ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ

 

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : พัศชนันท์ เจียจิรโชติ

- น้อง พี่ ที่รัก : มนสภรณ์ ชาญเฉลิม

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : ปาลิกา สุวรรณรักษ์

- สิงสู่ : พลอย ศรนรินทร์

- โฮมสเตย์ : สู่ขวัญ บูลกุล (ผู้ชนะ)

 

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

- ขุนพันธ์ 2 : อารักษ์ อมรศุภศ

- มะลิลา : สำเร็จ เมืองพุทธ

- มะลิลา : อนุชิต สพันธุ์พงษ์  (ผู้ชนะ)

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : วิทยา ปานศรีงาม

- โฮมสเตย์ : ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์

 

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : วริศรา ยู

- น้อง พี่ ที่รัก : อุรัสยา เสปอร์บันด์ (ผู้ชนะ)

- เพื่อนฉัน...ฝันสลาย : โฟร์เร้นซ์ เฟร์เว่อร์

- มา ณ ที่นี้ : ชญานิษฐ์ ชาญสง่าเวช

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์

 

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม

- The Pool นรก 6 เมตร : ธีรเดช วงศ์พัวพันธ์

- น้อง พี่ ที่รัก : ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์

- มะลิลา : ศุกลวัฒน์ คณารศ (ผู้ชนะ)

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : เดวิด อัศวนนท์

-โฮมสเตย์ : ธีรดนย์ ศุภพันธุ์ภิญโญ

 

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

- App War แอปชนแอป : ยรรยง คุรุอังกูร

- Ten Years Thailand : อาทิตย์ อัสสรัตน์, วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง, จุฬญาณนนท์ ศิริผล, อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล

- เณรกระโดดกำแพง : บุญส่ง นาคภู่

- มะลิลา : อนุชา บุญยวรรธนะ (ผู้ชนะ)

- โฮมสเตย์ : ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ

 

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

- 9 ศาสตรา : บริษัท เอ็กฟอร์แมทฟิลม์ จำกัด

- Ten Years Thailand : บริษัท ป๊อป พิคเจอร์ จำกัด , บริษัท 185 ฟิลม์ จำกัด

- มะลิลา : บริษัท จีวิลเลจโค-ครีเอชั่นหับ จำกัด (ผู้ชนะ)

- ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : กิจการร่วมค้าสมุยซองเจวี

- โฮมสเตย์ : บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด

 

17.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

- 2215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว : บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด (ผู้ชนะ)

- BNK48 : Girls Don't Cry : บริษัท บีเอ็นเค48 ออฟฟิศ จำกัด , บริษัท แซลมอน เฮ้าส์ จำกัด , บริษัท เวรี่ แซดพิคเจอร์ส จำกัด

- กัตลัง : ชะตาชีวิตต้องลิขิตเอง : บริษัท แตงกวา มาโตกราฟ จำกัด , บริษัท ทรูวิชั่นส์ ออริจินอล พิคเจอร์ส จำกัด

 

 

Source: สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ

Social Fanpage

Tweet Reviews

Instagram