ประกาศผลรางวัลออสการ์ประจำปี 2015 (ครั้งที่ 87)

ประกาศผลรางวัลออสการ์ประจำปี 2015 (ครั้งที่ 87)

กลับมาอีกครั้งกับงานประกาศผลรางวัลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในวงการฮอลลีวู้ด กับรางวัล Academy Awards ซึ่งครั้งนี้ถือเป็นครั้งที่ 87 แล้ว!! และนี่คือรายชื่อผู้คว้ารางวัลออสการ์ในแต่ละสาขา รวมทั้งสิ้น 24 สาขา ใครจะได้ ใครจะปิ๋ว มาติดตามกันได้เลย!! ขอบคุณภาพส่วนหนึ่งจาก https://twitter.com/TheAcademy 

 

 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
(Best Picture)

American Sniper
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
Boyhood
The Grand Budapest Hotel
The Imitation Game
Selma
The Theory of Everything
Whiplash

 

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
(Actor in a Leading Role)

สตีฟ คาเรลล์ จาก Foxcatcher
แบรดลีย์ คูเปอร์ จาก American Sniper
เบเนดิกต์ คัมเบอร์แบทช์ จาก The Imitation Game
ไมเคิล คีตัน จาก Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
เอ็ดดี้ เรดเมย์น จาก The Theory of Everything

 

 

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
(Actress in a Leading Role)

มาริยง โคติยาร์ด จาก Two Days, One Night
เฟลิซิตี้ โจนส์ จาก The Theory of Everything
จูลีแอนน์ มัวร์ จาก Still Alice
โรซามุนด์ ไพค์ จาก Gone Girl
รีส วิทเธอร์สปูน จาก Wild

 

 

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
(Actor in a Supporting Role)

โรเบิร์ต ดูวาล จาก The Judge
อีธาน ฮอว์ก จาก Boyhood
เอ็ดเวิร์ด นอร์ตัน จาก Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
มาร์ค รัฟฟาโล จาก Foxcatcher
เจ เค ซิมมอนส์ จาก Whiplash

 

 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
(Actress in a Supporting Role)

แพทริเซีย อาร์เคว็ตต์ จาก Boyhood
ลอร่า เดิร์น จาก Wild
เคียร่า ไนท์ลีย์ จาก The Imitation Game
เอ็มม่า สโตน จาก Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
เมอรีล สตรีพ จาก Into the Woods

 

 

 

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
(Animated Feature Film)

Big Hero 6
The Boxtrolls
How To Train Your Dragon 2
Song of the Sea
The Tale of Princess Kaguya

 

 

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
(Cinamatography)

เอ็มมานูเอล ลูเบซกี้ จาก Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
โรเบิร์ค เยียวมาน จาก The Grand Budapest Hotel
ลูคาสซ์ ซาล และ ริสซาร์ด เลนส์ซิวสกี้ จาก Ida
ดิค โป๊ป จาก Mr. Turner
โรเจอร์ ดีคินส์ จาก Unbroken

 

 

กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
(Directing)

อาเลฮันโดร กอนซาเลซ อินาร์ริตู จาก Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
ริชาร์ด ลิงค์เลเทอร์ จาก Boyhood
เบ็นเนตต์ มิลเลอร์ จาก Foxcatcher
เวส แอนเดอร์สัน จาก The Grand Budapest Hotel
มอร์เท่น ทิลดัม จาก The Imitation Game

 

 

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
(Writing Adapted Screenplay)

American Sniper
The Imitation Game
Inherent Vice
The Theory of Everything
Whiplash

 


บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
(Writing Original Screenplay)

Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
Boyhood
Foxcatcher
The Grand Budapest Hotel
Nightcrawler

 

 

 

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
(Film Editing)

American Sniper
Boyhood
The Grand Budapest Hotel
The Imitation Game
Whiplash

 

 

 

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
(Costume Design)

The Grand Budapest Hotel
Inherent Vice
Into the Woods
Maleficent
Mr. Turner

 

 


 

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม
(Documentary Short Subject) 

Crisis Hotline: Veterans Press 1
Joanna
Our Curse
The Reaper (La Parka)
White Earth


 

 

 

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
(Documentary Feature)

Citizenfour
Finding Vivian Maier
Last Days in Vietnam
The Salt of the Earth
Virunga


 

 

 

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
(Foreign Language Film)

Ida (Poland)
Leviathan (Russia)
Tangerines (Estonia)
Timbuktu (Mauritania)
Wild Tales (Argentina)


 

 

 

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม
(Makeup and Hairstyling)

Foxcatcher
The Grand Budapest Hotel
Guardians of the Galaxy


 

 

 

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
(Music - Original Score)

อเล็กซองเดร เดสปลาต์ จาก The Grand Budapest Hotel
อเล็กซองเดร เดสปลาต์ จาก The Imitation Game
ฮานส์ ซิมเมอร์ จาก Interstellar
แกรี่ เยอร์ชอน จาก Mr. Turner
โจฮาน โจฮานสัน จาก The Theory of Everything


 

 

 

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
(Music - Original Song)

Everything is Awesome จาก The Lego Movie
Glory จาก Selma
Grateful จาก Beyond the Lights
I'm Not Gonna Miss You จาก Glen Campbell...I'll Be Me
Lost Stars จาก Begin Again


 

 

 

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
(Production Design)


The Grand Budapest Hotel
The Imitation Game
Interstellar
Into the Woods
Mr. Turner


 

 

 

แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม
(Short Film Animated)

The Bigger Picture
The Dam Keeper
Feast
Me and my Moulton
A Single Life

 


 

 

ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม
(Short Film Live Action)

Aya
Boogaloo And Graham
Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak)
Parvaneh
The Phone Call

 


 

 

ภาพยนตร์ลำดับเสียงยอดเยี่ยม
(Sound Editing)

American Sniper
Birdman
The Hobbit: The Battle of the Five Armies
Interstellar
Unbroken

 


 

 

ภาพยนตร์บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
(Sound Mixing)

American Sniper
Birdman
Interstellar
Unbroken
Whiplash

 

 

 


เทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม
(Visual Effects)

Captain America: The Winter Soldier
Dawn of the Planet of the Apes
Guardians of the Galaxy
Interstellar
X-Men: Days of Future Past

Social Fanpage

Tweet Reviews

Instagram