หลากหลายและพลิกโผ!! สรุปประกาศรางวัล Oscar 2019 ทุกสาขารางวัล!

รายชื่อผู้ได้รับรางวัล Academy Awards 2019 

 

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Black Panther

BlacKkKlansman

Bohemian Rhapsody

The Favourite

Green Book (WINNER)

Roma

A Star is Born

Vice

 

สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

BlacKkKlansman, Spike Lee

Cold War, Paweł Pawlikowski

The Favourite, Yorgos Lanthimos

Roma, Alfonso Cuarón (WINNER)

Vice, Adam McKay

 

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Christian Bale, Vice

Bradley Cooper, A Star is Born

Willem Dafoe, At Eternity's Gate

Rami Malek, Bohemian Rhapsody (WINNER)

Viggo Mortensen, Green Book

 

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Yalitza Aparicio, Roma

Glenn Close, The Wife

Olivia Colman, The Favourite (WINNER)

Lady Gaga, A Star is Born

Melissa McCarthy, Can You Ever Forgive Me?

 

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

The Ballad of Buster Scruggs, Joel Coen , Ethan Coen

BlacKkKlansman, Charlie Wachtel, David Rabinowitz, Kevin Willmott, Spike Lee (WINNER)

Can You Ever Forgive Me?, Nicole Holofcener and Jeff Whitty

If Beale Street Could Talk, Barry Jenkins

A Star is Born, Eric Roth, Bradley Cooper, Will Fetters

 

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

The Favourite, Deborah Davis, Tony McNamara

First Reformed, Paul Schrader

Green Book, Nick Vallelonga, Brian Currie, Peter Farrelly (WINNER)

Roma, Alfonso Cuarón

Vice, Adam McKay

 

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Mahershala Ali, Green Book (WINNER)

Adam Driver, BlacKkKlansman 

Sam Elliott, A Star is Born

Richard E. Grant, Can You Ever Forgive Me?

Sam Rockwell, Vice

 

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Amy Adams, Vice

Marina de Tavira, Roma

Regina King, If Beale Street Could Talk (WINNER)

Emma Stone, The Favourite

Rachel Weisz, The Favourite

 

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"All the Stars", Black Panther, Kendrick Lamar, SZA

"I'll Fight", RBG, Diane Warren, Jennifer Hudson

"The Place Where Lost Things Go", Mary Poppins Returns, Marc Shaiman, Scott Wittman

"Shallow", A Star is Born, Lady Gaga, Mark Ronson, Anthony Rossomando, Andrew Wyatt and Benjamin Rice (WINNER)

"When A Cowboy Trades His Spurs For Wings", The Ballad of Buster Scruggs, Willie Watson, Tim Blake Nelson

 

สาขาแอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

Incredibles 2, Brad Bird

Isle of Dogs, Wes Anderson

Mirai, Mamoru Hosoda

Ralph Breaks the Internet, Rich Moore, Phil Johnston

Spider-Man: Into the Spider-Verse, Bob Persichetti, Peter Ramsey, Rodney Rothman (WINNER)

 

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Black Panther, Ludwig Goransson (WINNER)

BlacKkKlansman, Terence Blanchard 

If Beale Street Could Talk, Nicholas Britell

Isle of Dogs, Alexandre Desplat

Mary Poppins Returns, Marc Shaiman, Scott Wittman

 

สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

Cold War (Poland)

Capernum (Lebanon)

Never Look Away (Germany)

Roma (Mexico) (WINNER)

Shoplifters (Japan)

 

สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม

Cold War, Lukasz Zal

The Favourite, Robbie Ryan

Never Look Away, Caleb Deschanel

Roma, Alfonso Cuarón (WINNER)

A Star is Born, Matthew Libatique

 

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

The Ballad of Buster Scruggs, Mary Zophres

Black Panther, Ruth E. Carter (WINNER)

The Favourite, Sandy Powell

Mary Poppins Returns, Sandy Powell

Mary Queen of Scots, Alexandra Byrne

 

สาขาตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

Black Panther, Benjamin A. Burtt, Steve Boeddeker

Bohemian Rhapsody, John Warhurst (WINNER)

First Man, Ai-Ling Lee, Mildred Iatrou Morgan

A Quiet Place, Ethan Van der Ryn, Erik Aadahl

Roma, Sergio Diaz, Skip Lievsay

 

สาขาผสมผสานเสียงยอดเยี่ยม

Black Panther

Bohemian Rhapsody (WINNER)

First Man

Roma

A Star is Born

 

สาขาการแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม

Border

Mary Queen of Scots

Vice (WINNER)

 

สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

Detainment, Vincent Lambe

Fauve, Jeremy Comte

Marguerite, Marianne Farley

Mother, Rodrigo Sorogoyen

Skin, Guy Nattiv (WINNER)

 

สาขาแอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

Animal Behavior

Bao (WINNER)

Late Afternoon

Once Small Step

Weekends

 

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม

Avengers: Infinity War

Christopher Robin

First Man (WINNER)

Ready Player One

Solo: A Star Wars Story

 

สาขาตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

BlacKkKlansman, Barry Alexander Brown

Bohemian Rhapsody, John Ottman (WINNER)

The Favourite, Yorgos Mavropsaridis

Green Book, Patrick J. Don Vito

Vice, Hank Corwin

 

สาขาการออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

Black Panther, Hannah Beachler (WINNER)

The Favourite, Nathan Crowley, Kathy Lucas

First Man, Fiona Crombie, Alice Felton

Mary Poppins Returns, John Myhre, Gordon Sim

Roma, Eugenio Caballero, Bárbara Enrı́quez

 

สาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

Black Sheep, Ed Perkins

End Game, Jeffrey Friedman

Lifeboat, Skye Fitzgerald

A Night at the Garden, Marshall Curry

Period. End of Sentence., Rayka Zehtabchi

 

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

Free Solo, Jimmy Chin, Elizabeth Chai Vasarhelyi (WINNER)

Hale County This Morning, This Evening, RaMell Ross

Minding the Gap, Bing Liu

Of Fathers and Sons, Talal Derki

RBG, Julie Cohen

 

 

 

Source: Screen Rant

Social Fanpage

Tweet Reviews

Instagram